วันที่ 12 ธันวาคม 2566 ที่บริเวณลานอเนกประสงค์ศูนย์การค้าเซ็นทรัล มหาชัย อำเภอเมืองฯ จังหวัดสมุทรสาคร นายศักดา เนติพัฒน์ ประธานสภาเกษตรกรจังหวัดสมุทรสาคร ,นายทศพล เจริญสุขใส รองประธานสภาเกษตรกรจังหวัดสมุทรสาคร คนที่ 1 และนายชูศักดิ์ อ้อยเฮิง หัวหน้าสำนักงานสภาเกษตรกรจังหวัดสมุทรสาคร เข้าร่วมงานการแถลงข่าว งานมหกรรมกล้วยไม้และของดีเมืองสมุทรสาคร โดยมีนายวรณัฎฐ์ หนูรอต รองผู้ว่าราชการจังหวัดสมุทรสาคร และนายเอนก ชื่นอารมณ์ เกษตรจังหวัดสมุทรสาคร พร้อมด้วยนายเจด็จ ยิ้มถนอม ประธานสหกรณ์ผู้ประกอบการกล้วยไม้ไทย จำกัด ร่วมกันแถลงข่าวการจัดงานมหกรรมกล้วยไม้และของดีสมุทรสาคร ซึ่งมีหัวหน้าส่วนราชการ ภาคเอกชน และพี่น้องเกษตรกรเข้าร่วมงานแถลงข่าว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi5ApsHKxQhNe0Rxkd_S7DPF2g6JtSUaus0Xxc1yzUcM3D17pP-t_UxDurq_4ldhBq2s63ceb6RpX-ewd-Gbnypp6IVSq-HXcyiX0F2l07aleEZo04lE2FpSTIl9g4YaZHT-1tI22ejrM4f8a5KSwEUENJC-_JZteGgJdxHHbaQmEV4aO_AlPiUsVuYXfM/s320/759164_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhw18MDxauuJMDtVkZjjv3V0-OGBmzHa_a30tAejIQJB6UJ2G9Bao-Ef_vWsyiK-M1oo94orw2QNi86b3dv7zffC6DmVbPS-LdLMGg0LRwUvJnBF0bK95grs4ReCvWQeteoP_BbnrCsJldP8p9f8HiunH7apsLOjP-Izm479Gml5TEFEeDLSULvTC18Dh8/s320/IMG_2631.JPG)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiYpevqAx0TDqHrFwEi_bPQ1dCp8WvvcZUkR2eeUlqItOE6qVh7xP5zlcJDSNjSwKSxvLbdAM0f-7fkqk7CZHyev7cpIEXMNnK976Q4WoAqwfPVMSijko_Nsk0xSSMphJprUoiIardutkILSxq_yhB5nBd7MSEFHLgUe3tgqG2kepyWI-lWTfml679OErg/s320/6679602_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgWMYLZUMX2eruayiJB0tAFAfw2OCtaTuzigJXVQfWz1vWmLxa_QN6TwwW-jTQ7P0uDqDSVhku3jpzBFmfQuVjaWujO-SoI_j61JfLZVFju0YkgU3lVxJRJmGHq5sX8R5yDdxakDRyJhx2SLeiVKpIuvaWp-kcTfmL_H9c5qouTBFMUR0NGEreBWCjIK-0/s320/6679604_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj2DT1tXDj7diMrHvGOdQb6opNEm_6kDP1d9wyvBiPtUECxO5rQX4kpZy-MM4hepZCyhdd3m1EXQPuA6xuHLsy9gadSY1ZL3HaZuX8Pm0xbg8flyAWC2vvOCGr8wSI7HgzEOvu73oANv3cZacUUwLwfI242FIh8aiS_jk0e5YR0KCAMfJLVGM8lPY0K-h8/s320/6679606_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhM7Og69BOGWpBtd4fAiB5gXK1VT4fPTtIYNrf3dUwTSUQ3HbnufuMPPYbsqkVStbu2_1y_-IOfOkTgecrIynAuLtLLDxrd9TIS_ABc6txqZEuTpiCwrKDCOfU8a2swSxsOcNP0y7RC0Bd3s_YzuZSkhbt3EWZGcyJz6bAcJpR4mQS4Ra7P1iBkFk9uJqE/s320/6679607_0.jpg)
* การจัดแถลงข่าวครั้งนี้ เพื่อประชาสัมพันธ์การจัดงานมหกรรมกล้วยไม้และของดีสมุทรสาคร ระหว่างวันที่ 15 - 19 พฤศจิกายน 2566 ศูนย์การค้าเซ็นทรัล มหาชัย เพื่อเป็นการส่งเสริมอาชีพ เพิ่มรายได้ เพิ่มโอกาสและช่องทางการตลาดให้กับเกษตรกร กลุ่มองค์กรเกษตรกร และวิสาหกิจชุมชน ส่งเสริมภาพลักษณ์การท่องเที่ยวและกระตุ้นเศรษฐกิจในพื้นที่จังหวัดสมุทรสาคร โดยภายในงานมหกรรมกล้วยไม้และของดีสมุทรสาคร แบ่งเป็น 2 โซนได้แก่ โซนแสดงพันธุ์กล้วยไม้ นิทรรศการเกี่ยวกับกล้วยไม้ และจัดเช็คอินสำหรับถ่ายภาพ ซึ่งผู้เข้างานสามารถเยี่ยมชมและถ่ายภาพความสวยงามได้ และ โซนที่ 2 การจำหน่ายสินค้ากล้วยไม้ ไม้ดอกไม้ประดับ ผัก ผลไม้ สินค้าแปรรูป และสินค้าหัตถกรรม ที่เป็นของดีของจังหวัดสมุทรสาครจากผู้ผลิตส่งถึงมือผู้บริโภคโดยตรง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjVEGO4M7T68eOhwXeOoRSrEZrJKN5x9jIQlDvvplaFrKFGYQ7TifvaHnLgHSVQQwbFa_BC1ylC0Tn86FfSGY_5GvOjxQv_OEdrKcGPpZcdwClaEB2ztqM1kWgkRCW0jutdepFDCNxGupVmza-uy9US82F1aSaXQJJFn2BnaU4jJ-BTKlPfE7jxDAKJjBs/s320/759160_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjT9R37UUqtdiiX0NVHn46ssr8u2T57P8tyuNOdTe0iEAsW7328NjB6qey-j0BvgU-kOSVi-hz7F0VTwYxyS95ZBXgRgwqQrvhD1S1h3ne9HFtSkmUzjoD7UQv-eA-WLA6WpEVIM0TDMDmHwrp0-dWd9kK_VTeZwSnYAGM_D60Azan2vD0IAjoPaZ6IjG0/s320/759152_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjllKOwH3kSiHm2f862DNqnlabIzyfLAnFQsMwa0akbfayOMb2R4FUIEBww_0tduxEiEr2p5piGN8sQFrw94Ny8TFXmt0JpjKCpXDPPJh7sm99xxbrqlildxvGFUF6NmOZZD2eycQuUzxMogOpsxnpWhcZEWIbA5Ingzcy7Kex_XaYWRCV9Ry7llDbB228/s320/759155_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj8-YGryHQ3OBKzFiJONa3cL7GOawgHrkx3MnOljScMJHL1uLe0aE9aJMoBllOtxOo3Frd9z4c1D4SEd18Om8T4yoIlJKuroNjFYpPIVx0SPBg4wO4aagCHAR_KMoJs0BzoCM78-uEDvi02-rYDtqKlSwWQiOC3dFv7KK_z_kznhJHewkC8wP91_p7s2Wg/s320/IMG_2665.JPG)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjdXn4dutpz8aQqG9Qf9V_xSEwy1yhy4rV-Mh6KbPSzfyX-wTCOiSg6fs2mFYUZykCH-RdPOuJBowdnXggT53R3q7N8hHB41CT6P5-KgiXGt-wU6cT-7Tu2NzHxcBpgnVqaHXvTZJsZsO6Sq1TUfFuH9oWRVQPk2FQhetA9YTEOa9cvc4kWKwFrQO6K-jA/s320/IMG_2663.JPG)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhtEAP8gHgT9zaxJ0maXpHwdY1Ux1TXVXFOhXatfbOHXGO6ogEMp72T4z0Vj6s8-6MVhtUhiEqD0345VB7N1QIUSRJ7Ily9nBIQx890IjgCgms8vsnSNdaQng0JoMTgURcqhyphenhyphenvRglyuUS6mBJtavsuWXK98b4L1eplcIDKLP512_4jT25OCGZUXYVbudSQ/s320/IMG_2638.JPG)
**สภาเกษตรกรจังหวัดสมุทรสาคร มีการสนับสนุนเพิ่มช่องทางการตลาดให้กับเกษตรกร เนื่องจากเกษตรกรไม่มีความชำนาญเรื่องการตลาด จะถนัดเรื่องการเพาะปลูกมากกว่า จึงต้องอาศัยภาครัฐ เอกชน หลายๆภาคส่วนสนับสนุนเรื่องด้านการตลาดเพื่อจำหน่ายผลผลิตทางการเกษตร เช่น มะพร้าวน้ำหอมบ้านแพ้ว ลำไยพวงทองบ้านแพ้ว ฝรั่ง มะนาวแป้นบ้านแพ้ว มะม่วง ปลาสลิด เกลือทะเล และการพัฒนาเพิ่มมูลค่าของผลผลิต สร้างรายได้เพิ่มขึ้นให้กับเกษตรกร ส่งเสริมความมั่นคง มั่งคั่ง และยั่งยืนให้กับเกษตรกรต่อไป
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgJ4qx1tOqCu-f9V6TEGRm95dftZpwDP3-eqt0x7664qdqWtIgNhc8tT-d7e9GTW3A7erGsWlMi23JDDw4hjLNpONq-zBFGjAblBv7lsaOdVuSv5u3sNGxOI4xC3nuFIdCFpv9vZW3s1352LKUiOWWIJmN3QWN3y8Z7LbE7QchCZGQGjr3hPu8V6Y9rSOQ/s320/6679603_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiep5s8Y7If_LsW9iGVta-JxmRDAHZ7ULPBlovY8JEiBo8KkzjX7aw7BnjN622nJcR_yVRQ9k6BJfZzSc4zuWW0IAFoE2cTJWssEmFvWmwnGWX7nUn_Fb7ZCktuavakLja0x7ksRs5MkkilWQ1pDNRKwCiUtGMlJLksvCooTHB8ucv4rHl5lBFLufkpU1A/s320/759166_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjxdkPlov3PTDwa1AjpIUJsAiLQRGsrxZFq3vmCZVJAhEX2AwzPFxf6PoEoUBF-nws1c04FYKf2yLTg4hppu9cP-V8aFiRjuB_ksUPYEkuDXoHQNJ1o4qoe4EpBP55y2soIOGLkBPcjq-GHPSGeLNn-prWWAufU5aLqrpOQRhaO4OThi5QNr4Mu-0BsylU/s320/759169_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgn9VyrW7E8JXuCuBxd3y5Ejz4CMxgxmOVLzdvHoiwiPTP_CyoagF49jlAMORfzhPj6MEtX_KONgzETWbld-6r4lOMV109mUqmsMrUAdfIxrZknpSZzYvrSKozXzfXa3Y7kg_5GXy8leeA-q3OWOYVWx4pNrOk6rDmiUoqsBknxJRSey0Z36BExvKnh6_k/s320/759168_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjhdRdE7o6FCLXwsfLJUyCHNSgG2f2yR8N_mgIV-G3HcfDZKkE2BhRyCgBihxVxoO9Mvq9en8Jg-0j3wwCKykz2d3YGwzpGF4kec8QlUn-9Tk6t4xkd7umWSbpGWs_mm31bHRTkBFQ02FwdVzkZLVbQteDRx3bO18fZqzbkRBMvqIUoTC8u0T4JUwiyaEQ/w640-h426/IMG_2675.JPG)
** ข้อมูลภาพข่าว : สำนักงานสภาเกษตรกรจังหวัดสมุทรสาคร / น.ส.กิรณา มอญใต้ ,นายชูศักดิ์ อ้อยเฮิง รายงาน
///////////////