วันพฤหัสบดีที่ 5 ตุลาคม 2566 ที่ห้องประชุมเทศบาลนครอ้อมน้อย อำเภอกระทุ่มแบน จังหวัดสมุทรสาคร นายศักดา เนติพัฒน์ ประธานสภาเกษตรกรจังหวัดสมุทรสาคร มอบหมายให้นายชูศักดิ์ อ้อยเฮิง หัวหน้าสำนักงานสภาเกษตรกรจังหวัดสมุทรสาคร เข้าร่วมเวทีวิเคราะห์และประเมินศักยภาพจังหวัดการจัดการตนเองจังหวัดสมุทรสาคร โดยมีนางสมศรี วานิชสำราญ ผู้แทนขบวนองค์กรชุมชนจังหวัดสมุทรสาคร เป็นประธานกล่าวเปิดเวที ,นายสุริยา แก้วชิงดวง รองนายกเทศบาลนครอ้อมน้อย กล่าวต้อนรับ และมีภาคีภาคประชาสังคม ภาคราชการ ผู้แทนเครือข่ายขบวนองค์กรชุมชน และเจ้าหน้าที่สถาบันพัฒนาองค์กรชุมชน เข้าร่วมเวทีในครั้งนี้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiAL_HrONB7dW3Q_boO3mKdp4FaU2twM-eVa8a0pGgoMe5He3tRY0JNvCTNmRhkbeI8tDTQSnyOYyl9qHcaXw9-22PfefS2-5KjVnh-Sl5JywGAu_1cWVzW-toRe_yacXMq3E1qvnBhWucGR8fST1C6lz07UluCguk1IWG4ZEYhvNgzFHBrJpyxvxZG-iw/s320/5995803_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhWgVxkrxPOdG4Sfn8PsEF2snG5I81VNjb7rfHj1Vp1hiKJ3S76dLKjAK_aTNd-4vUDVl9smKGFrbii8hiZU5DM2zGKelx-rTlnd3kjqNTA7p0FLEyiwhmQ2oMlY5OMr1euM05jf6az8tq5AT1uDCwVtV8AE_AO4PpH1ohac3wc42vjN4dfUuxhngyKDso/s320/5997565_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjP2QoZb8gOee3AhOAiQbW62J0Un3EVbOJz_AqeMTR7c8Fah6C05Zg1SewMTPH6PIExUsrFBJF5D6Rxgt0lfkemye66vV9pIeVhNNbO_6zMYveKiXcMyjpjzgQ57wnZRifDh0YXM67eWS8fT6J5gQJyYvD-ixjiLMgmscy0hwkcb3Ldq-8jd3C1C5IYpak/s320/5994567_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhAKbeeOm1BX-Asuky0sZ1xmg5rPXWMt8-0Z8wMN8VXjTSjwufZlD1BpxjxleR3HApebHCedNfxJsX5FO1mG-NOKGIqxCZP2p-0e16udf4Y7YDNSuAgeCS9dcUieHhwl0BCiGhj-34kbYeiTFFj5fZxAMbGSO-uZV7Ao8s0xpBEbguV0by0u19BoWkv1j0/s320/64767.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgSvbiwVAXgu_-S_l14UjbtF5CXmbFE1rZYndyH23XcgHkBp4qokQosA0S3cHIm51yydu1zjcDz_mftzSx3gjgVDWZxqgXtD977Ok-j5k-o9UpvMPfU8ilkM0O2yDIDbatT2giNJ60tyzC9QKP_nSNWwGBiAHwniEaiEXPl7wS4TX5nLYsdeaYYCxCEaJc/s320/1211391_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhXNYbAfLVw6BDTpKjynzc0_PsixBV0TnOP8KuQg5J3Gj7lIpqeV4_3G4l4PByBG_APfmpR6kwxjIiD3bGCKtDpuAdCdjW3hGJdGZ6MiRNyf6urJPgGmiFjN4U4jMaordn0thHT6POP60Z8wnRG_ZZ-VYni_KxmVZIcwD9NE9B6dfcmBmKhqK7qYDYkSGM/s320/5994568_0.jpg)
* การจัดเวทีครั้งนี้ มีวัตถุประสงค์เพื่อทำความเข้าใจแนวทางการปรับระบบปฏิบัติงานและการปฏิรูปขบวนองค์กรชุมชนสู่จังหวัดจัดการตนเอง และเป็นการประเมินศักยภาพตามคุณสมบัติจังหวัดจัดการตนเอง ซึ่งยังมีการชวนคิดชวนคุยแลกเปลี่ยนการขับเคลื่อนงานที่ผ่านมาร่วมกัน ให้ได้รู้จักตัวเอง ทุน และทรัพยากรของพื้นที่ เพื่อนำไปสู่จังหวัดจัดการตนเอง และมีการตอกย้ำเป้าหมาย หลักคิด ทิศทางการปฏิรูปขบวนองค์กรชุมชนสู่จังหวัดจัดการตนเอง และทำความเข้าใจเครื่องมือ กระบวนการในการวิเคราะห์คุณสมบัติสำคัญและตัวชี้วัดการพัฒนาจังหวัดจัดการตนเอง เพื่อให้เกิดความเข้าใจที่ตรงกัน ซึ่งนางสุรนุช บุญจันทร์ ประธานคณะประสานงานขบวนองค์กรชุมชนจังหวัดสมุทรสาคร ได้นำเสนอผลการขับเคลื่อนงานของขบวนองค์กรชุมชนจังหวัดสมุทรสาคร เพื่อนำมาวิเคราะห์ตามคุณสมบัติสำคัญของจังหวัดจัดการตนเอง 10 ข้อ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi8iDuG1Jaguyz2ryJcABZAaqNkYCzm-PB677iY9GUlihD8ZgWI6cBxLcp7G_bRcizxvv2ncL7X58lW-xu87_KP_R-QdcdC4zc6wQad7Zp-yc3sY7D_zadPdp-mf_j0-whgLQ8OAQ1oJQMVtY84aLjGp_s3nh2gw9EdpJBh-OqNvCGnjaVwCNZQjveeXps/s320/5994862_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi8MkeUcJQ1qVgtRUOgzrxGGI2IwoTAblqXOZ9yIXtm0Sln_LbODE5DOM76w_I5s01A5UECDgXmgj5QyFuIBOtKKCvPrx5GIC-qPSESKXBxdBUedZfOa_uWQ5k-7Vjo56Ed5WwAiXdVH4Lxt7hOpzoyJdGECjyG6hqht6tT9UQz5_OyU9iDQKmR8y0d-nw/s320/5997526_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjh7PTJAUgvIcqTNpX8t4GVlzqgEEHigkRcTkTgh9dpLihre2T1l3fgUV3Bij5ukrjz6KTAzcMiIZVQ-Eq1yXYarOwfGaZeukZHb911TlT200TPMXsA_db4Uz20YfgCHDl8xYMyNwYPCWT0CfyUFqSgXswSURBvDBEAUKAQwyoBezGKIOPV8nNbqRHUY3U/s320/5997528_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiLvVXmYHMVQ8XhCgVFSK40_zFcZjznl2MfKDiFkYHW67LoCiVvCIfoId4UekFRWe_mIjTeExfzpmpOauxE3tWg97LopejmqsSDTv33O0G_ndE4eW93WFVO0Z83EYYi8rMa_3g3EpLWjA3LTqLYi6nGECw73uiwLYAyAd5xPjh9IZALtUcd8TxR-oAhXS8/s320/5997529_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi7T-mZvnkBVm79QVO-vE9F9myTr-wJobL6eMNKszwfsGmYx8cD0OZcVPYgPrRVnuyFN7YfASV_Tpn3Ve2-fiSLdvSktkXSg1cKGqiW1DXKN4DEE-PLW1jG0X5Q6m08W7Cf57gqYQIiJD-NFmvip5ycjHNbTQHQ__LKw9DS-b33mGTwwkd_R-QDS-J5XYI/s320/5997530_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiiorh_w-cpeU6Im77F-U_6TVA92_gAa3hwOPBdaDjS7BJPRQBohSfCNlUDJGViAsr4CmP10W0Pjiubcs344pAZhhcqCIfUO1qCnCSzKvevuoII6HeUZj44E09eTizEhG_nFqcRBnkrMhPYb25SfB9ZyczzJgK9PaTPl_ZkuaYm8mzl6vrfAQfmxEvcsHQ/s320/186386_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh4H9cHIn7NNDoRkZRlOZJjK_bbeaSIiyDd1zwvoKEZoyEpUR7Mi5NArlv5u8YpES10agH9xuzx5fJxjQLF4ocmbeV9WlUCIskPOTq_olbtfCmDxkDlY3GB_cMimc4AOkSlyBn_m8-mqQsShy2MvRiG7utCfouKDMt-Zx9nXN-73Qk6dNA8t5oxJ0DAiqA/s320/5997535_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhZ9E-NWhsUh8F1ZUKbE3vNiTZXBNxlCX2RyLxQJxJNWdKEpoxBPgIhanJwvJ-o0M-EglraLavvKy-5kxbOmct2cL71Oa7ej3mKrif3IBvt-rrbjhfR5IwmWA_AJvilwKwItME68R2rbygvRiKchZ3UdzlPUwM4uz3vBmN0y2loyKnKhqHUCnEY3mzAFiI/s320/5997540_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEid6i8FwKdWAoURjUIW8Xsf1sZCgAwguokPxhOozPNH9IqXO3tyvlaxJh4Ief0mlHnR9MgPq2epv3ht8moKlbhQcCjDLLqKOSeL7XRnqE03nKIEk7WRJQlocMIHoG5ANwjWocODSTMtG8TxJoG0gHCNNbq0XFOIz2rjq3vlW0ZHjsgQ8N203NSJRIHo6NA/s320/5997541_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgPl2Vg0TVDCEl5O_lCjlBLQ13WoZnFXXAps7nF8xn7MVTAy4RhhUGgWWbvf_o1ohFSK7tbvoJUMY9KQ5PRsU9FnhYKW5d8whiOQA4Y0BK_O19A9VRnLMRtoGUONubiJq5l-sIdaKzVQtgjHm4w19t9qLouvzt4Uc6P2SO6GZ37_G4c1wkh715JvHTehMI/s320/5997549_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgTbUi3vPEjhUNzSpomuqt4UFaxYQNelHMBdR6ZG8XbN2ioJSWIU5xEC9NPybF2v64LEuTQ2dWjxgKv9_aQuqrByrzrr6mTqVcRMSBphl-mGReYLII8x_EgBD9pxMmnFfoTfT366caf9whHOhTJ-KQDaSVd3eqbZ9Y1_omDULn_Rg1vd6mg0Z3I_xQTdaw/s320/5997551_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj3WGgZOxKQP5Ko-WcrMsTkS0bhJRlcczEaCLE4ye-ODF2QMCO9vFbplPRjWgg9PBtpvMpaTEnOlooOl8BydCUq-TBRAlWkyf_z7A4DAE_Ztt2h3UqrrLq8-wsHfDbwZZrgfr6oN_Fypd8-c6H-Dfyv05IXDr7Whb7N92QWsuQai4SRFHtpSULFjdEyrh4/s320/5997552_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh-E7rYaLgQiUzlb1hsX3aDdPNZbHz_6-N6u4D8zPRrcAq71qbh5O2fUn6AT_tVQIlCIUMVy8yZqud8X5Gz_-_h_0y7jW7j6lVdvpftW_flZOpLeuVE0poh43rwBH0-FeorE8g5e5ug0dYWisEJ5mrc7aq9mnJ9S50QUULCmHnpS8QwrTRN9fkkqAXirLE/s320/5997554_0.jpg)
** นายชูศักดิ์ อ้อยเฮิง หัวหน้าสำนักงานสภาเกษตรกรจังหวัดสมุทรสาคร กล่าวว่า ได้ร่วมแลกเปลี่ยนการขับเคลื่อนงานภาคเกษตรกรรม และประชาสัมพันธ์ภารกิจบทบาทของสภาเกษตรกรจังหวัดสมุทรสาคร ตามพระราชบัญญัติสภาเกษตรกรแห่งชาติ พ.ศ.2553 ให้ผู้เข้าร่วมเวทีเข้าใจ เพื่อจะได้ร่วมบูรณาการขับเคลื่อนงานในการแก้ไขปัญหาและสนับสนุนความต้องการของเกษตรกรตามภารกิจบทบาทของแต่ละหน่วยงาน นำไปสู่ความมั่นคง มั่งคั่ง และยั่งยืนด้านเกษตรกรรมต่อไป
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjvFdwcnLXx4hg_oAJnXz4-vJWalGg6QHZMvlrDYhFuIFMLcKdeBISm-2QqrsVftLGPJa7kzipb7mf6-AKvdBH6VQcGomqXiOJoWPrUvKnwps3oc4vgrr0d-R1Kae2BD3e8eUkMsnl7IDtIPkBBEQUpTOzSpI7tPZEw5tZphIsGW8XU64z5C54RX0lZHeI/s320/5997566_0.jpg)
--- ปล่อยเสียงสัมภาษณ์ นางสุรนุช บุญจันทร์ ประธานคณะประสานงานขบวนองค์กรชุมชนจังหวัดสมุทรสาคร ---
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgTwjkZf7BJ6X7Kvl8NrKET1rP0FwgcOMKFJG4LjvUrI9zjkWGvaLJsk4ZcvUIzO9DEqy4O0uS8N9bhRhdmksCTMhf2cMtV8uuzCv_YmHkMMHMfCnqDXP-Jkjc2OpT8gRbupJAnXvEvwjLCUrT_vvyhCuUtLApX9zFEb0EGzh8OGeUDjiymf9HfuQ0-2ZY/w640-h480/5997522_0.jpg)
--- ปล่อยเสียงสัมภาษณ์ นายพิพัฒน์ แก้วจิตคงทอง คณะกรรมการวิเคราะห์และประเมินจังหวัดจัดการตนเองกลางล่าง 2 ---
*** ข้อมูลภาพข่าว : สำนักงานสภาเกษตรกรจังหวัดสมุทรสาคร / น.ส.กิรณา มอญใต้ ,นายชูศักดิ์ อ้อยเฮิง รายงาน
///////////////