วันที่ 11 กรกฎาคม
2566 ที่ ฟาร์มพอใจ เกษตรอินทรีย์บ้านแพ้ว ตำบลคลองตัน อำเภอบ้านแพ้ว
จังหวัดสมุทรสาคร นายศักดา เนติพัฒน์ ประธานสภาเกษตรกรจังหวัดสมุทรสาคร มอบหมายให้
นายชูศักดิ์ อ้อยเฮิง หัวหน้าสำนักงานสภาเกษตรกรจังหวัดสมุทรสาคร
พร้อมด้วยนางสาวกชพร จันทร์ทองสุข หัวหน้าส่วนยุทธศาสตร์การเกษตร และนางสาวเจนจิรา
จริวิทยานนท์ นักจัดการงานทั่วไปปฏิบัติการ ลงพื้นที่จัดเก็บข้อมูลกลุ่มเกษตรกรที่ขึ้นทะเบียนองค์กรเกษตรกรกับสภาเกษตรกรจังหวัดสมุทรสาคร
โดยมีนายอภิชัย ฮั้วบางยาง ประธานกลุ่มผู้ผลิตเตาเผาถ่านไร้ควันและเตาเผามะพร้าวควันน้อย
เป็นผู้ให้ข้อมูลและสำรวจพื้นที่ในครั้งนี้
*กลุ่มผู้ผลิตเตาเผาถ่านไร้ควันและเตาเผามะพร้าวควันน้อย ได้ขึ้นทะเบียนองค์กรเกษตรกรกับสภาเกษตรกรจังหวัดสมุทรสาคร กลุ่มได้ริเริ่มทำกิจกรรมร่วมกัน เพื่อพึ่งพาตนเองในระยะเร่งด่วน โดยการใช้พื้นที่เท่าที่มีอยู่ของสมาชิกให้เกิดประโยชน์อย่างสูงสุด จากการปลูกพืชผักที่ไม่ใช้สารเคมีใดๆ และการเพาะเลี้ยงสัตว์น้ำในกระชัง ไว้บริโภคภายในครัวเรือน ลดรายจ่ายให้มากที่สุด โดยกลุ่มได้จัดทำโครงการเกษตรอินทรีย์เพื่อลดรายจ่าย และการปลดเปลื้องหนี้สิน ด้วยศาสตร์พระราชา ซึ่งมีวัตถุประสงค์เพื่อลดรายจ่ายและปลดเปลื้องหนี้สินของครอบครัว รวมถึงแก้ไขปัญหาและเพิ่มศักยภาพในการพึ่งพาตนเองในระยะเร่งด่วน และการศึกษาระบบอันจะนำไปสู่แผนในระยะยาว การรักษาระดับคุณภาพชีวิตของประชาชนในชุมชน นำพาไปสู่ประชาชนระดับรากหญ้ามีความเข้มแข็ง และพึ่งพาตนเองได้ มีชีวิตและความเป็นอยู่อย่างเหมาะสมตามอัตภาพของแต่ละบุคคล ประชาชนมีความสุขสดใส ปลอดภัยในด้านสุขอนามัย ลดรายจ่ายในครัวเรือน ชุมชนเป็นแหล่งเรียนรู้ได้ในระยะยาว ปัจจุบันได้ผลิตเตาเผาไร้ควัน และเตาเผามะพร้าวควันน้อย กำลังพัฒนาให้มีประสิทธิภาพมากยิ่งเพื่อนำไปใช้ให้ได้ประโยชน์สูงสุด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjNIgdVHRkR6gcklei5wGnILlAcTaENYAmWM-pQa196sQHNfG2l0MbrD9oPZSi1rBjW4iCLnqgn5g9HER7DvfkbnxXWtFPzxmawISIK626DwbDkQVB1zQJR_AiPdIv6SF_k5eL1ZflJGHkmuZ2rCatYq9Hbe3I-tvjnMMqFYXU11SkMP2gNfZB297S3Azg/s320/%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%A1%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%9C%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%9C%E0%B8%B2%E0%B8%96%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%9C%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%B0%E0%B8%9E%E0%B8%A3_46.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiD_e5_dzPERKmxx5VEL3aRn2HMXbhkytD_8H2lBD4kzAYOijiHtj1DZIxqdIctvXE1B3l5uaSsca6SAE6QH5-IzyE5pwldNOr11BjTo79plnqyPrng6cS3uOD8995saKx1fCXeRLs6mKJjbiWr0MBvUWp2Cb0wkgYYZHHg3T-UxRBYyVwlg-n4vhfaR1Y/s320/%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%A1%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%9C%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%9C%E0%B8%B2%E0%B8%96%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%9C%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%B0%E0%B8%9E%E0%B8%A3_134.jpg)
**ด้าน สภาเกษตรกรจังหวัดสมุทรสาคร ได้รับขึ้นทะเบียนองค์กรเกษตรกรของกลุ่มผู้ผลิตเตาเผาถ่านไร้ควันและเตาเผามะพร้าวควันน้อย และลงพื้นที่จัดเก็บข้อมูลเพื่อนำไปประกอบการขับเคลื่อนประชาสัมพันธ์และพัฒนาส่งเสริมกิจกรรมของกลุ่ม คือ 1.การทำเตาเผาไร้ควัน และเตาเผามะพร้าวควันน้อย สามารถช่วยลดฝุ่น PM 2.5 แก้ไขปัญหามลพิษทางอากาศ 2.เกษตรอินทรีย์แบบมีส่วนร่วม (PGS) การทำเกษตรแบบทำน้อยได้มาก ใช้พื้นที่ไม่มากแต่ได้ผลผลิตที่ดีมีคุณภาพ นำมาบริโภคในครัวเรือน มีสุขภาพที่แข็งแรง เป็นการช่วยลดรายจ่าย เหลือก็จำหน่ายได้ราคาดี เพิ่มรายได้ให้กับเกษตรกร เกิดความเข้มแข็ง อุ้มชูครอบครัวได้ นำไปสู่ความมั่นคง มั่งคั่ง และยั่งยืนของเกษตรกรต่อไป
---ปล่อยเสียงสัมภาษณ์ นายอภิชัย ฮั้วบางยาง ประธานกลุ่มผู้ผลิตเตาเผาถ่านไร้ควันและเตาเผามะพร้าวควันน้อย ---![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjcgxJffW9p4D1ltgiP48ABzD2jiDm5hTbBbS5QLGDdRrMvUrcyLk7Nf3so3fXHL-y5YsY8x2mTJusJ4HN8QSg0J23enlQd29jDLdQAtrI_KMdvPNDvcdEwe9DtE7Q_OkyH4HhRzrpUuqcHFFicxDO49ylKVPQ3q_tAJzWXZPstucYaMhmeKyoyWFZZ9Gs/w640-h360/%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%A1%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%9C%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%9C%E0%B8%B2%E0%B8%96%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%9C%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%B0%E0%B8%9E%E0%B8%A3_128.jpg)
*** ข้อมูลภาพข่าว : สำนักงานสภาเกษตรกรจังหวัดสมุทรสาคร /น.ส.กิรณา มอญใต้ ,นายชูศักดิ์ อ้อยเฮิง รายงาน
/////////////////////