![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgehpUhZQY3j4u3awD_tdlxUJha-xsAAdKk7vouLZz73QIU2kSoNVSTk1CVmLlNQMAoNc26tNstIyiaWxfXMwR84iIOJ01ZMU3uPc43yTGShCX1CA_MVGT-qC9-PnSvIH3NcgtnrQZei7wBU1Akt_PsYn8xhZdssEsAh8eiDUQUIAhl6zhZcRaGCBFS/w640-h358/99.jpg)
วันที่ 16 มิถุนายน 2566 ที่ศาลาประชาคมอำเภอบ้านแพ้ว ตำบลบ้านแพ้ว อำเภอบ้านแพ้ว
จังหวัดสมุทรสาคร นายศักดา เนติพัฒน์ ประธานสภาเกษตรกรจังหวัดสมุทรสาคร พร้อมด้วยนายทศพล
เจริญสุขใส รองประธานสภาเกษตรกรจังหวัดสมุทรสาคร
คนที่หนึ่ง นายสนิท เลี้ยงอยู่ ,นางประภาพร สายจำปา ,นายเลอพงษ์ จั่นทอง
สมาชิกสภาเกษตรกรจังหวัดสมุทรสาคร และพนักงานสำนักงานสภาเกษตรกรจังหวัดสมุทรสาคร เข้าโครงการสัมมนาประชาสัมพันธ์การคุ้มครองผู้ใช้พลังงาน
และการจัดการเรื่องร้องเรียนเชิงรุก ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2566 โดยมีนายพิรุณโรจน์ นาคดนตรี นายอำเภอบ้านแพ้ว เป็นประธาน กล่าวเปิดงาน นายพิทักษ์ชัย
จันทร์สมวงษ์ ประธานคณะกรรมการผู้ใช้พลังงานประจำเขต 9 กล่าวรายงาน และมีหน่วยงานราชการ
ประชาชน เกษตรกร เข้าร่วมโครงการดังกล่าว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjj3-8bWvLs-jSk9t7G0RTyd4-AlWQO3Xjig1fMLUn1_W0R5B9hV2co95xexH8eIfXEdpy-Stz1iapwFCOX0WsyOoJTDfBB8JJ55niOFJMtbpPmFzFxlrqDXdf6xYPOoIMOr7mgKsj83SKpdRs1Pe_roJ0X6y6u1MEy8A9LVwdMI6lr1v4dPA1rd338/s320/1.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg6LCVAlBKJQ-NXUF7OemcJUEjPf0Dh0ttBR-MkWVF6syYXfBlyAISg-fMaye14kIuMyBU1zL6VQBu9k5vYZFhnzQTONjiU6q7EGMnIaGFrqS0DoaPLJDE_gNZ7RiS2v7jbbIV4FjRWUf5RsaY6YZejDy1pdh8X7cG975P9u4Vp8B1qP3dOob0LKLb_/s320/LINE_ALBUM_%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%9F%E0%B8%9F%E0%B9%89%E0%B8%B216_%E0%B9%92%E0%B9%93%E0%B9%90%E0%B9%96%E0%B9%91%E0%B9%96_11.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgt7I0Q5tddmQiBtE4VyRT3JHqJmrcfQt5gXr8JDTy-5o8i3Ml1u9v7lUstkGIXMEr-mMHD65RSZgCk1q-GS_ETq65BS3Gg8UMGavRKXSYHoTKNCiF6mCVfQkzOj6BgeeRwXIkI4uP7mtKl-gYiKvZ0JTywEj_Cqb9X7C9vO0VzuBdrnoXXYQpvxI1S/s320/2.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgTVEn114WASwst2aBBFK203pllvw9i_2exEYWcXvrHCVoAFGpaGQwiEmzYfwxeJnEK_XJjS7hZi5_AEIFXI9m_03Y-V8yggPHNUUKyx7ynC_guu0ytTv_Ki6UCBDHw1cUHDqjT9yUu9Hw6qTp6FyR5f_r7W6L6E75C2IkOdvZfK6rhAvVP9bSa9Jrs/s320/5.jpg)
*การจัดโครงการในครั้งนี้ มีวัตถุประสงค์เพื่อเป็นการให้ความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการให้บริการไฟฟ้า และการใช้พลังงานที่ถูกต้อง การคุ้มครองสิทธิประโยชน์ของผู้ใช้พลังงานผ่านกลไก สำนักงานคณะกรรมการกำกับกิจการพลังงานประจำเขต 9 และคณะกรรมการผู้ใช้พลังงานประจำเขต 9 รวมถึงมาตรฐานสัญญาการซื้อขายไฟฟ้า มาตรฐานคุณภาพการให้บริการของไฟฟ้าส่วนภูมิภาค โดยมีกลุ่มเป้าหมายประกอบด้วย ภาครัฐ ผู้แทนองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น สภาอุตสาหกรรมของประเทศไทย สภาหอการค้าแห่งประเทศไทย ผู้นำชุมชน กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน และประชาชนผู้ใช้พลังงานในพื้นที่จังหวัดสมุทรสาคร
**สภาเกษตรกรจังหวัดสมุทรสาคร เห็นว่าโครงการดังกล่าวจะเกิดประโยชน์กับเกษตรกร ในด้านการใช้บริการไฟฟ้าและการคุ้มครองสิทธิประโยชน์ของเกษตรกรในฐานะผู้ใช้พลังงานไฟฟ้า จึงได้ร่วมลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือ (MOU) โครงการประชาสัมพันธ์ "การคุ้มครองผู้ใช้พลังงาน และการจัดการเรื่องร้องเรียนเชิงรุก” เป็นการบูรณาการความร่วมมือสร้างภาคีเครือข่าย และให้บริการรับเรื่องร้องเรียนด้านสิทธิของผู้ใช้พลังงานไฟฟ้าในพื้นที่จังหวัดสมุทรสาคร จัดการเรื่องร้องเรียนเชิงรุก โดยรับเรื่องร้องเรียนและประสานงานสำนักงานคณะกรรมการกำกับกิจการพลังงานประจำเขต 9 และคณะกรรมการผู้ใช้พลังงานประจำเขต 9 เพื่อแก้ไขปัญหาให้กับผู้ใช้พลังงานต่อไป
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgVG4NB4RY_C_G_HeA1qY1RJewmZIJpFS3Ow4FzfvO5LLXm_PJCaCaW9oVD8Y0DRRjFaj_Th16LQl7Nt9OZZaPnf-QYWawqd8Y0-6sxGJBJz8PCIPu8wSItGhKGd2E0wMmmpvHyYxwwncCFRYPM3qiJpEkMrpAHh1dcvCRejX3lH_3eW444X3aptJNd/w640-h480/3.jpg)
***ข้อมูลภาพข่าว:สำนักงานสภาเกษตรกรจังหวัดสมุทรสาคร/นางสาวกิรณา มอญใต้ ,นายชูศักดิ์ อ้อยเฮิง
รายงาน
/////////////////////