เตือนเก็บของขึ้นที่สูงระดับน้ำยังเพิ่ม
น้ำเจ้าพระยาล้นตลิ่งเข้าท่วมชุมชนที่ลุ่มต่ำต่อเนื่อง ในขณะที่ชลประทานจังหวัดนครสวรรค์เตือนยังมีน้ำเหลือเข้ามาอีกปริมาณมาก
ชาวบ้านหลายรายในพื้นที่หมู่ที่6 ชุมชนบางปรอง ตำบลนครสวรรค์ออก อำเภอเมือง จังหวัดนครสวรรค์ เร่งเก็บข้าวของมีค่าขึ้นที่สูงหนีน้ำอย่างต่อเนื่อง หลังน้ำจากแม่น้ำเจ้าพระยาล้นตลิ่งเข้าท่วมพื้นที่ขยายวงกว้าง ชาวชุมชนบางปรองบอกว่า น้ำจากแม่น้ำเจ้าพระยาเอ่อล้นตลิ่งเข้าท่วมชุมชนระดับน้ำสูง 20-60 เซนติเมตรและมีแนวโน้มมีระดับเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง ล่าสุดตนเองพร้อมกับชาวบ้านในชุมชนอีกหลายรายต้องเร่งเก็บข้าวของที่จำเป็นขึ้นที่สูงเพื่อหนีน้ำในเบื้องต้น
ในขณะที่นายศุภชัย มโนการ ผู้อำนวยการชลประทานจังหวัดนครสวรรค์บอกว่า ในขณะนี้ยังมีน้ำจากแม่น้ำยมจังหวัดสุโขทัยและแม่น้ำน่านจากจังหวัดพิษณุโลกและพิจิตรไหลเข้าสู่พื้นที่จังหวัดนครสวรรค์อย่างต่อเนื่อง ซึ่งจะส่งผลให้พื้นที่ต่ำริมแม่น้ำทั้งสองสายและแม่น้ำเจ้าพระยาได้รับผลกระทบจากน้ำล้นตลิ่งเพิ่มมากขึ้น และขอให้ประชาชนในพื้นที่เสี่ยงดังกล่าวเตรียมรับมือจากมวลน้ำที่กล่าวด้วย
ภาพ/ข่าว ต้อย รอบรั้วภูธร